Báo: Công An Nhân Dân (Nhà báo: H.Nga – P.Minh, Ngày đăng: 15/09/2015 )

Nhìn khuôn mặt sần sùi, dị dạng, chảy xệ như bà lão 70 tuổi, không ai nghĩ rằng đây chỉ là một cô gái mới 29 tuổi vốn khá xinh đẹp. Đó là Thạch Thị Tha Ri sau khi tự ý sử dụng 4 típ thuốc corticoid để bôi da chữa dị ứng.

Tại hội thảo “Corticoid và những tác hại đối với sức khỏe, sắc đẹp phụ nữ” diễn ra vào chiều 14/9 do báo Khoa học và Đời sống tổ chức, Thạch Thị Tha Ri (ngụ tại huyện Vĩnh Lợi, tỉnh Bạc Liêu) đã chia sẻ câu chuyện của mình.

Vào đầu năm 2015, khi đang mang thai đứa con thứ 2 được 4 tháng thì cô thấy ngứa vùng mặt và vài chỗ trên cơ thể, mọc các mụn li ti. Thấy các triệu chứng ngứa ngày một nhiều, Tha Ri ra tiệm thuốc tây gần nhà thì được bán cho một loại thuốc bôi có giá khoảng 14.000đ để bôi cho hết ngứa.

Tuổi đôi mươi bỗng chốc hóa bà già vi Corticoid

 Bác sĩ Cẩm Anh (bìa phải) trao đổi về trường hợp da mặt bị biến dạng của Thạch Thị Tha Ri sau khi lạm dụng corticoid.

Cô đã bôi khoảng 4 tuýp thuốc trong 3 tháng liên tục. Thời gian đầu, gương mặt Tha Ri hết mẩn ngứa và có phần láng mịn, nhưng sau đó, khuôn mặt cô ngày càng bị dày cứng, biến dạng, trông già nua như bà lão 70.

Mặc cảm trước khuôn mặt biến dạng của mình, Tha Ri trốn trong nhà không dám gặp ai, thậm chí chồng cô mặc dù rất thương vợ nhưng nhiều lúc không giấu nổi tâm trạng, buột miệng nói ra cho vợ biết cái cảm giác có phần sợ hãi của mình khi nhìn khuôn mặt vợ.

Tha Ri không biết vì sao mặt mình biến dạng, chỉ nghĩ rằng do mang thai nên da bị lão hóa và chỉ cần sinh con xong là khuôn mặt sẽ trở về như cũ. Cho đến tháng 6/2015, khi Tha Ri chuyển dạ sinh con, bác sĩ đỡ sinh mới phát hiện sự bất thường trên gương mặt của Tha Ri. Bà đã nhờ đến báo chí và một số bác sĩ da liễu can thiệp, giúp đỡ cho trường hợp của cô gái tội nghiệp.

BS Nguyễn Phúc Cẩm Anh (nguyên giảng viên Đại học Y dược TP Hồ chí Minh), trực tiếp điều trị cho Tha Ri cho biết, cô gái bị chứng lão hóa do hậu quả của việc lạm dụng thuốc bôi có chứa corticoid.

Theo BS Nguyễn Phúc Cẩm Anh, corticoid là một chất chống viêm mạnh, có tác dụng chống dị ứng, chữa viêm các loại… được dùng dạng uống, tiêm mạch, tiêm bắp và chích tại chỗ, bôi da tại chỗ. Corticoid bôi da có đặc điểm tác dụng chống viêm, chống dị ứng rất mạnh, làm da mọng và trắng do tác dụng giữ nước. Những tác dụng trên làm cho người dùng làm đẹp rất thích và nhầm tưởng là sản phẩm tốt.

Tuy nhiên Corticoid là chất độc bảng B theo phân loại của Bộ Y tế, nếu dùng lâu dài thường gây nên nhiều biến chứng nguy hiểm như giảm khả năng miễn dịch, gây nhiễm trùng cơ thể hay từng vùng nếu bôi da, rối loạn hoạt động nội tiết và các biến chứng như tiểu đường, hội chứng Cushing (mặt, cơ thể mập mạp nhưng tay chân rất gầy yếu), cao huyết áp, đặc biệt là hội chứng nghiện corticoid.

Theo BS Cẩm Anh, corticoid nguy hiểm như “ma túy” vì nó vừa là thuốc chống viêm mạnh hiệu quả nhanh nhưng chỉ điều trị triệu chứng, không điều trị nguyên nhân viêm; gây lệ thuộc thuốc.

Ngoài ra, corticoid còn làm yếu hệ thống bảo vệ của da nên dễ bị nhiễm trùng da lan rộng; làm giảm đến mất khả năng sinh sản của tế bào da, gây tình trạng teo, da mỏng, chảy nhão; gây dãn mạch làm da hay bị đỏ và nóng rát, da già cỗi sần sùi khi ngừng bôi vì thế, người dùng bị lệ thuộc vào corticoid và việc cai corticoid cũng khó như cai ma túy.

Nếu bị biến chứng do corticoid thì hậu quả rất nặng nề, việc điều trị thường kéo dài từ 1-3 tháng. Nhiều trường hợp phải kéo dài từ 6 tháng – 1 năm để “cai” corticoid. Bên cạnh đó, việc điều trị corticoid đòi hỏi người bệnh phải kiên trì tuân thủ chỉ định của bác sĩ. Riêng trường hợp của Thạch Thị Tha Ri, sau 3 tháng điều trị, tuy kết quả rất tốt nhưng cô vẫn chưa thể lấy lại hình dạng gương mặt như cũ.

  Nguồn: http://cand.com.vn/doi-song/Tuoi-doi-muoi-bong-choc-hoa-ba-gia-vi-Corticoid-365520/


Lưu ý: Nội dung website này đã được đăng ký bản quyền Tác giả - Nghiêm cấm sao chép dưới mọi hình thức.