Báo: http://petrotimes.vn (Nhà báo: Mai Phương , Ngày đăng: 15/09/2015)

(Petrotimes) – Do dùng mỹ phẩm chứa corticoid để trị mẩn ngứa trên mặt, khuôn mặt Thạch Thị Tha Ri, 29 tuổi, ngụ Bạc Liêu bị biến chứng chảy xệ, già nua như bà lão 70 tuổi.

Khi mang thai ở tháng thứ 5, trên mặt Tha Ri bị vài vết mẩm ngứa nên chị ra nhà thuốc gần nhà và được tư vấn mua 4 lọ thuốc về bôi lên mặt. Chị bôi trong vòng 10 ngày thì thấy vết ngứa giảm rõ rệt. Tuy nhiên, sau đó da mặt bắt đầu căng cứng, phù lên và dần bị biến dạng, sần sùi, trông không khác gì một bà lão.

Co-gai-hoa-thanh-ba-lao-70-tuoi-vi-dung-pham-co-chua-corticoidTha Ri bị biến dạng khuôn mặt do dùng mỹ phẩm có chứa corticoid

Không biết nguyên nhân vì sao gương mặt mình lại trở nên như vậy, đau khổ, bế tắc nên mặc dù mang thai mà Tha Ri bị sụt đến 4 kg.

Tha Ri chia sẻ: Thấy gương mặt chị bị biến dạng ai cũng sợ, hỏi thăm. Ngay cả chồng chị cũng nói: “Thấy bà tui sợ quá”, chị rất buồn.

Mặc cảm về gương mặt của mình, gia đình sợ hãi, chòm xóm dị nghị, Tha Ri tự nhốt mình trong nhà, chẳng dám gặp ai. Không có tiền để đi điều trị, chị nuôi hy vọng tình trạng gương mặt của mình như vậy chỉ là do “thai hành” khi sinh xong sẽ hết!

Khi đến ngày sinh, bác sĩ đỡ sinh cho Tha Ri phát hiện, tìm đến báo chí để đưa tin và nhờ sự giúp đỡ cho trường hợp của chị. Từ đó, Tha Ri được gặp gỡ bác sĩ chuyên khoa để khám, điều trị.

Sau khi thăm khám cho Tha Ri, bác sĩ Nguyễn Phúc Cẩm Anh, Nguyên giảng viên Trường Đại học Y dược TP HCM phát hiện, gương mặt Tha Ri bị biến dạng bởi dùng thời gian dài loại thuốc bôi có chứa corticoid cực mạnh. Sau thời gian điều trị bằng thuốc và các phương pháp trị liệu khác đến nay gương mặt Tha Ri đã dần trẻ lại, có thể tự tin giao tiếp với mọi người.

Cô gái hóa bà lão 70 tuổi vì mỹ phẩm chứa corticoid_v2Gương mặt Tha Ri dần phục hồi sau một quá trình điều trị

Theo bác sĩ Nguyễn Phúc Cẩm Anh, hiện nay nhiều người có thói quen tự mua thuốc điều trị khi bị dị ứng, cũng như dùng các loại mỹ phẩm làm trắng, đẹp nhanh, hay các loại kem trộn tự chế để trị nám, trị mụn nhanh… Đây là điều rất nguy hiểm. Các cơ sở y tế, bệnh viện có khoa da liễn đã tiếp nhận nhiều bệnh nhân bị biến chứng nặng nề do tự ý dùng các loại thuốc, mỹ phẩm nêu trên bởi hầu hết các loại này đều chứa corticoid ở nhiều mức độ khác nhau.

Corticoid bôi da có tác dụng chống viêm, chống dị ứng rất mạnh. Ngoài ra còn làm da mọng và trắng do tác dụng giữ nước nên người dùng làm đẹp rất thích và nhầm tưởng là sản phẩm tốt. Trong khi đó, corticorid dùng lâu dài thường gây biến chứng như: giảm khả năng miễn dịch, gây nhiễm trùng cơ thể hay vùng da bôi, rối loạn nội tiết, tiểu đường, cao huyết áp và đặc biệt là gây chứng nghiện corticoid.

Cô gái hóa bà lão 70 tuổi vì mỹ phẩm chứa corticoid_v3Bác sĩ Nguyễn Phúc Cẩm Anh khuyến cáo không nên tự ý mua dùng thuốc và mỹ phẩm

Corticord còn gây hiệu ứng phản hồi khi ngưng thuốc, mụn nổi lên kịch phát, viên da dị ứng, da tiết nhờn nhiều hơn, nám da lan rộng, dãn mạch máu sâu trong da làm da hay bị đỏ, nóng rát, gia cỗi, sần sùi, đen sạm da khi ngừng bôi.

Corticoid là chất độc bảng B theo phân loại của Bộ Y tế. Chính vì vậy việc sử dụng phải có sự chỉ định của bác sĩ, người bệnh không được tự ý mua dùng và càng không được lạm dụng. Nếu đã bị biến chứng thì hậu quả rất nặng nề, việc điều trị thường kéo dài từ 1 – 3 tháng, nhiều trường hợp kéo dài đến cả năm, trong đó nhiều tổn thương khó có thể phục hồi để trở về như lúc ban đầu.

Mai Phương

Nguồn: Năng lượng Mới


Lưu ý: Nội dung website này đã được đăng ký bản quyền Tác giả - Nghiêm cấm sao chép dưới mọi hình thức.