Báo: hanoimoi.com.vn (Nhà Báo: Tuệ Diễm, Ngày đăng: 15/09/2015)

Đang mang thai thì bị di ứng, chị Thạch Thị Tha Ri ( 29 tuổi, Sóc Trăng) đã tự mua thuốc về bôi. Sau hơn 3 tháng sử dụng, khuôn mặt chị bị biến dạng hoàn toàn do da bị lão hóa, nhăn nheo như bà lão 70.

Khi đang mang thai thì cơ thể chị Thạch Thị Tha Ri có nhiều biểu hiện lạ, nổi mẩn ngứa khắp người và tập trung nhiều tại vùng mặt. Do sợ uống thuốc dị ứng sẽ ảnh hưởng đến em bé, Tha Ri tự nhờ người thân ra hiệu thuốc tây mua thuốc bôi trị ngứa. Chị kiên trì bôi sau hơn 1 tháng thì vết ngứa hết hẳn. Tuy nhiên, sau đó da mặt của chị trở nên nhão xệ xuất hiện các vết chai sần. Lúc này, bà mẹ 29 tuổi chỉ nghĩ đây là dấu hiệu xấu do quá trình mang thai gây ra nên không đi khám.

Đến tháng 6-2015, khi Tha Ri sinh em bé, bác sĩ sản khoa đã phát hiện sự bất thường trên gương mặt của Tha Ri. Tha Ri được bác sĩ trên nhờ đến báo chí và một số bác sĩ da liễu can thiệp, giúp đỡ trường hợp của cô gái nghèo, mắc căn bệnh lạ. Sau khi đọc thông tin về trường hợp bệnh lạ của Tha Ri phản ánh trên báo Khoa học & Đời sống, bác sĩ Nguyễn Phúc Cẩm Anh (nguyên giảng viên Đại học Y dược TPHCM, chuyên nghiên cứu viêm da corticoid) đã liên hệ với toàn soạn để liên lạc với Tha Ri và nhận điều trị.

Cô gái trẻ hóa bà lão vì dùng thuốc chống dị ứng chứa Corticoid

 Bệnh nhân Thạch Thị Tha Ri (bên trái) đang được bác sĩ điều trị lão hóa.

Quá quá trình thăm khám, soi da và dùng các phương pháp thử, bác sĩ Cẩm Anh đưa ra chuẩn đoán: “Chị Tha Ri bị chứng lão hóa sớm do lạm dụng thuốc bôi chứa corticoid. Đây không phải là trường hợp đầu tiên tôi phát hiện và tiến hành điều trị can thiệp, liên quan đến lạm dụng corticoid”.

Theo bác sĩ Cẩm Anh, corticoid là một chất chống viêm mạnh, có tác dụng chống dị ứng, chữa viêm các loại. Thuốc được dùng dạng uống, tiêm, bôi da tại chỗ. Tuy nhiên, đây là chất nếu dùng lâu dài thường gây nên biến chứng nguy hiểm như giảm khả năng miễn dịch, gây nhiễm trùng cơ thể hay từng vùng nếu bôi da, rối loạn hoạt động nội tiết và các biến chứng như tiểu đường, cao huyết áp. Đặc biệt là hội chứng nghiện corticoid, da sẽ bị phản ứng khi bệnh nhân ngưng thuốc. Corticoid làm yếu hệ thống bảo vệ của da nên dễ bị nhiễm trùng da lan rộng, làm mất khả năng sinh sản của tế bào, gây ra tình trạng teo da, da mỏng và chảy nhão. Từ đó da dễ bị tàn phá bởi yếu tố môi trường như nắng, gió, bụi, ô nhiễm… Ngoài ra khi ngưng sử dụng Corticoid thuốc sẽ khiến người bệnh có phản ứng nổi mụn,viêm da kích ứng, da nhờn hơn trước, nám, làn da bị lão hóa nhanh, sần sùi, đen sạm.

Với riêng trường hợp của Thạch Thị Tha Ri, sau điều trị 3 tháng, tuy kết quả điều trị rất tốt nhưng chị chưa thể lấy lại hình dạng gương mặt như cũ. Bác sĩ Cẩm Anh cho biết, bệnh nhân này có thể lấy lại từ 90-100% hình dạng gương mặt, nhưng phải tuân thủ nghiêm ngặt lời dặn của bác sĩ, thì quá trình điều trị mới tiến triển nhanh và phục hồi da khá hơn.

Corticoid là chất độc bảng B theo phân loại của Bộ Y tế. Bác sĩ Cẩm Anh khuyên mọi người không tự ý mua Corticoid về sử dụng vì sẽ có nguy cơ gây ra tình trạng dị ứng, lão hóa rất khó để điều trị lấy lại hình dạng khuôn mặt ban đầu.

Nguồn:http://hanoimoi.com.vn/Tin-tuc/Suc-khoe/807152/co-gai-tre-hoa-ba-lao-vi-dung-thuoc-chong-di-ung-chua-corticoid


Lưu ý: Nội dung website này đã được đăng ký bản quyền Tác giả - Nghiêm cấm sao chép dưới mọi hình thức.